ข่าวใหม่อัพเดท » ม.ล.เวฆา ภานุพันธ์ คว้าถ้วยชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประเภทเรือใบออฟติมิสต์ไปครอง

ม.ล.เวฆา ภานุพันธ์ คว้าถ้วยชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประเภทเรือใบออฟติมิสต์ไปครอง

27 กันยายน 2020
0

ม.ล.เวฆา ภานุพันธ์ คว้าถ้วยชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประเภทเรือใบออฟติมิสต์ไปครอง

ช่วงเย็นของวันนี้ 27 ก.ย.63 พลเรือเอก นริส ประทุมสุวรรณ นายกสมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ เป็นประธานในพิธีมอบรางวัลให้แก่ผู้ชนะเลิศและปิดการแข่งขันเรือใบรายการชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2563 ณ ศูนย์สมุทรกีฬา สมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี

ทั้งนี้ การแข่งขันในครั้งนี้ สมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทย ได้ร่วมกับ กองทัพเรือ การกีฬาแห่งประเทศไทย และ บริษัท ปตท.สำรวจและผลิตปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) หรือ ปตท.สผ. จัดให้มีขึ้นระหว่างวันที่ 25 – 27 กันยายน 2563 ณ อ่าวดงตาล อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี มีนักกีฬาเข้าร่วมการแข่งขันจำนวน 299 คน เรือ 271 ลำ จาก 16 ประเภท โดยประเภทเรือ Optimist ชาย ชนะเลิศ ม.ล.เวฆา ภาณุพันธ์ จากทีมสมาคมสโมสรเรือใบราชวรุณ ฯ คว้าถ้ายรางวัลประเภทเรือใบออฟติมิสต์ ชนะเลิศแห่งประเทศไทย ประจำปี 2563 ไปครองในปีนี้ สำหรับผลการแข่งขันเรือใบประเภทต่าง ๆ อาทิ

ประเภทเรือ 420 และประเภทเรือ 470 ชนะเลิศ ชนะเลิศ ได้แก่ทีมสมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทยฯ

  • ประเภทเรือ ILCA Standard ชายชนะเลิศ ได้แก่จ่าโท กีระติ บัวลง จากทีมสมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทยฯ
  • ประเภทเรือ ILCA Radial ชนะเลิศ ได้แก่ นางสาวกมลวรรณ จันทร์ยิ้ม จากทีม สมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทยฯ
  • ประเภทเรือ ILCA 4.7 อายุต่ำกว่า 13 ปี ชนะเลิศ ได้แก่ เด็กชายปภพ วงศ์ทิม จากทีม สมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทยฯ
  • ประเภทเรือ ILCA 4.7 อายุต่ำกว่า 15 ปี ชนะเลิศ ได้แก่ เด็กชาย ชาตรี มากมูล จากทีมสมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทยฯ
  • ประเภทเรือ ILCA 4.7 ชนะเลิศ ได้แก่ นาย วรินันท์ ชันรัมย์ จากทีม สมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทยฯ
  • ประเภทเรือ Optimist กลุ่มที่ 1 ชนะเลิศ ได้แก่ ม.ล.เวฆา ภาณุพันธ์ จากทีม สมาคมสโมสรเรือใบราชวรุณฯ
  • ประเภทเรือ Optimist กลุ่มที่ 2 ชนะเลิศ ได้แก่ เด็กชายธร รัตนะ จากทีม สมาคมสโมสรเรือใบราชวรุณ ฯ
  • ประเภทเรือ Optimist กลุ่มที่ 3 ชนะเลิศ ได้แก่ เด็กชาย อเล็กซานเดอร์ วิลเลียม พุทธา ฟลิ้นท์ จากทีม สโมสรเรือใบ สอ.รฝ.,
  • ในประเภทเรือ Optimist ชาย ชนะเลิศ ได้แก่ ม.ล.เวฆา ภาณุพันธ์จากทีมสมาคมสโมสรเรือใบราชวรุณ ฯ
  • ประเภทเรือ Optimist หญิง ชนะเลิศ ได้แก่ เด็กหญิง ทอฝัน บุนนาค ทีม สมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทย ฯ
  • ประเภทเรือ Optimist อายุต่ำกว่า 12 ปี ชนะเลิศ ได้แก่ เด็กชาย หรรษลักณ์ ศรีนคร จากทีม สมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทย ฯ
  • ประเภทเรือ Optimist อายุต่ำกว่า 10 ปี ชนะเลิศ ได้แก่ เด็กชาย จักรพรรดิ วงศ์ทิม จากทีม สมาคมกีฬาแข่งเรือใบแห่งประเทศไทย ฯ
  • ประเภทเรือ OK Dinghy ชนะเลิศ ได้แก่ พันจ่าเอก ดำรงศักดิ์ พงษ์วิเชียร จากทีม สโมสรเรือใบราชนาวี
  • ประเภทเรือ OK Dinghy อายุมากกว่า 60 ปี ชนะเลิศ ได้แก่ พลเรือโท บรรพต เนตรกระจ่าง จากทีม สโมสรเรือใบราชนาวี
  • ประเภทเรือ Super Mothชนะเลิศ ได้แก่ นาวาโท วรศาสตร์ สะอาดเอี่ยม จากทีม สโมสรเรือใบฐานทัพเรือสัตหีบ
  • ประเภทเรือ Open Skiff ชนะเลิศ ได้แก่ เกียโคโม จากทีม สโมสรเรือใบภูเก็ตยอร์ชคลับ
  • ประเภทเรือ Platu ชนะเลิศ ได้แก่ ทีมจาก สโมสรเรือใบโอเชี่ยน มาริน่า ยอร์ท คลับ เป็นต้น

ภาพ/ข่าว นิราช ทิพย์ศรี /นันทพล ทิพย์ศรี ผู้สื่อข่าว จ.ชลบุรี
นายพรเทพ เขม้นเขตวิทย์ รายงานจากศูนย์ข่าวภาคตะวันออก